Breaking News
Home / उद्योग - शिक्षण - प्रदर्शन / प्रा प्रदिप खेडकर आणि प्राचार्या मीनल भोंडे सहभागी-सामाजिक सुधारणेत शिक्षकांची भूमिका महत्वाची – हिमाचल मुख्यमंत्री जयराम ठाकूर !

प्रा प्रदिप खेडकर आणि प्राचार्या मीनल भोंडे सहभागी-सामाजिक सुधारणेत शिक्षकांची भूमिका महत्वाची – हिमाचल मुख्यमंत्री जयराम ठाकूर !

कुफरी (शिमला) :प्रख्यात धर्मगुरू श्री ज्ञानानंदजी महाराज आणि हिमाचल प्रदेशचे मुख्यमंत्री जयराम ठाकूर यांनी रविवारी संयुक्तपणे तीन शिक्षणतज्ञाना “शिक्षा भूषण” पुरस्काराने सन्मानित केले. अखिल भारतीय राष्ट्रीय शैक्षिक महासंघ (ABRSM) २०१५ पासून अशा नामवंत शिक्षणतज्ञांना दरवर्षी “शिक्षा भूषण” पुरस्कार प्रदान करत आहे.

यंदाच्या पुरस्कार विजेत्यांमध्ये प्रा. कपिल कपूर, अध्यक्ष इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ अॅडव्हान्स स्टडी, सिमला, ज्येष्ठ शिक्षणतज्ञ तथा कवी डॉ. बद्री प्रसाद पांचोली, आणि श्रीमती रेणू दांडेकर, लेखिका, शिक्षणतज्ज्ञ आणि ज्येष्ठ सामाजिक कार्यकर्त्या यांचा समावेश आहे. प्रत्येक पुरस्कार विजेत्यास एक लाख रुपये आणि सन्मानचिन्ह व स्मृतिचिन्ह प्रदान करण्यात आले.

प्रो. कपिल कपूर हे जागतिक स्तरावर प्रशंसित शिक्षणतज्ञ आहेत आणि त्यांचे अध्यापन कार्य, प्रकाशने आणि संशोधनामुळे ते एक उत्कृष्ट लेखक आणि उत्कृष्ट संशोधक बनले आहेत. अनेक संस्थांनी त्यांचा राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावर गौरव केला आहे. प्रो. कपूर हे राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावरील विविध समित्यांचे सदस्यही आहेत.

डॉ. बद्री प्रसाद पांचोली हे एक प्रसिद्ध शिक्षणतज्ञ, कवी, नाटककार, पत्रकार, भाषाशास्त्रज्ञ आणि सामाजिक विचारवंत आहेत. शैक्षणिक क्षेत्रातील अतुलनीय योगदानाबद्दल त्यांना विविध राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय संस्थांकडून सन्मानित करण्यात आले आहे.

श्रीमती रेणू दांडेकर या लोकमान्य पब्लिक चॅरिटेबल ट्रस्टच्या अध्यक्षा, प्रख्यात लेखिका, सामाजिक कार्यकर्त्या आणि प्रख्यात शिक्षिका आहेत. श्रीमती दांडेकर यांना शैक्षणिक आणि सामाजिक क्षेत्रातील अतुलनीय योगदानाबद्दल अनेक संस्थांकडून सन्मानित करण्यात आले आहे.

श्री ज्ञानानंदजी महाराजांनी, भगवद्गीतेवरील संशोधनासाठी प्रतिष्ठित, सभागृहातील उपस्थित शिक्षक कर्मचारी आणि पाहुण्यांना आणि शिक्षा भूषण पुरस्कार प्राप्तकर्त्यांना आशीर्वाद दिले. आपल्या वैयक्तिक जीवनात पवित्रता आणण्यावर त्यांनी भर दिला आणि प्रत्येकाला आध्यात्मिक आणि नैतिक विकासासाठी सध्याच्या युगात जगण्यास सांगितले.

पुरस्कार विजेत्यांचे अभिनंदन करताना, हिमाचल प्रदेशचे मुख्यमंत्री जय राम ठाकूर म्हणाले की, शिक्षक हे केवळ आपल्या विद्यार्थ्यांना शिकवत नाहीत तर सामाजिक सुधारणा घडवून आणण्यासाठी समाजाला मार्गदर्शनही करतात. त्यांनी शैक्षणिक क्षेत्रातील अनुकरणीय कार्याबद्दल “शिक्षा भूषण” पुरस्कार प्राप्त करणार्‍यांचे कौतुक केले.

ते म्हणाले, “सध्याच्या युगात प्रत्येकजण शिक्षणाच्या आधुनिकीकरणावर भर देत आहे परंतु आपल्या भूतकाळापासून धडा घेत नाही. आपल्या भविष्याचा पाया मजबूत करण्यासाठी आपल्याला आपल्या गौरवशाली इतिहासातून शिकण्याची गरज आहे. ही संस्था भारतातील शैक्षणिक क्षेत्राच्या उन्नतीसाठी आणि सुधारणेसाठी ठळकपणे काम करत आहे.

मुख्यमंत्री म्हणाले, “एबीआरएसएम शिक्षण व्यवस्था अर्थपूर्ण बनवण्याचा प्रयत्न करत आहे आणि प्रत्येक धोरण तयार करताना सरकारांना महत्वपूर्ण सूचनाही देते.”

कार्यक्रमाचे उद्घाटन श्री ज्ञानानंद जी महाराज आणि प्रमुख पाहुणे श्री जयराम ठाकूर, मुख्यमंत्री हिमाचल प्रदेश यांच्या हस्ते पारंपारिक दीपप्रज्वलन करून करण्यात आले.

तत्पूर्वी, अखिल भारतीय राष्ट्रीय शैक्षिक महासंघाचे राष्ट्रीय संघटन मंत्री महेंद्र कपूर यांनी आपल्या स्वागतपर भाषणात एबीआरएसएमच्या विविध उपक्रमांवर आणि ‘शिक्षा भूषण’ पुरस्काराच्या मुख्य उद्देशावर प्रकाश टाकला. त्यांनी श्री ज्ञानानंद जी महाराज, प्रमुख पाहुणे श्री जयराम ठाकूर आणि उपस्थित शिक्षक व इतर मान्यवरांचे सभागृहात स्वागत केले.

प्रो. जे. पी. सिंघल, राष्ट्रीय अध्यक्ष, ABRSM यांनी संस्थेच्या उपक्रमांबद्दल आणि दर्जेदार शिक्षण आणण्याचे ध्येय याविषयी आपले निवेदन मांडले, ते म्हणाले की, भारतीयांना त्यांच्या सांस्कृतिक ठेव्याशी आणि अभिमानाशी जोडण्यात शैक्षिक महासंघ महत्त्वाची भूमिका बजावत आहे, ते म्हणाले की, शिक्षक प्रमुख डॉ. समाजात सर्वांगीण बदल घडवून आणणाऱ्या व्यक्ती आहेत.

ABRSM सरचिटणीस शिवानंद सिंदनकेरा यांनी कार्यक्रमाचे आभार प्रदर्शन तर डॉ.एन.एल.गुप्ता यांनी संचालन केले.

कार्यक्रमात राष्ट्रीय शैक्षणिक महासंघाचे राष्ट्रीय संघटन मंत्री महेंद्र कपूर, अखिल भारतीय राष्ट्रीय सचिव पवन मिश्रा, उत्तर विभागाचे मीडिया प्रभारी दर्शन भारती हिमाचल प्रदेश शिक्षक महासंघाचे प्रदेशाध्यक्ष पवनकुमार वरिष्ठ उपाध्यक्ष डॉ.माम राज पुंडीर सरचिटणीस विनोद सूद, डॉ. राज्याचे मीडिया प्रभारी दर्शनलाल भीष्म सिंह आणि राष्ट्रीय कार्यकारिणीचे इतर अधिकारी उपस्थित होते.

About Editor Desk

Check Also

महाराष्ट्रातील कुशल, होतकरु तरुणांचा शोध घेऊन त्यांना जगासमोर आणावे – मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे

मुंबई : राज्यातील होतकरु तरुणांच्या नवनवीन संकल्पनांवर आधारित स्टार्टअप्सना पेटंट मिळविण्यासाठी राज्य शासनामार्फत १० लाख रुपयांपर्यंत …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *